Người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày vào các dịp lễ, Tết năm 2019?

2019-02-22 08:14:38 admin

DNTH: Theo thông báo của Bộ LĐTB-XH, về việc nghỉ lễ, tết năm 2019 đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động sẽ được nghỉ tổng cộng 8 ngày dịp giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4 và 1/5.


Cụ thể, Giỗ tổ Hùng Vương năm 2019 rơi vào Chủ Nhật (14/4/2019). Vì vậy người lao động sẽ được nghỉ bù 1 ngày vào ngày thứ Hai (15/4/2019).

Như vậy, cộng thêm ngày nghỉ cuối tuần là ngày thứ Bảy, công chức, viên chức được nghỉ Giỗ tổ Hùng Vương 2019 tổng cộng 3 ngày, từ thứ Bảy (13/4/2019) đến hết thứ Hai (15/04/2019).

nguoi lao dong duoc nghi bao nhieu ngay vao cac dip le tet nam 2019

Dịp lễ kỷ niệm Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 1/5/2019, công chức, viên chức nghỉ từ thứ Hai (29/4/2019) đến hết thứ Tư (1/5/2019); đi làm bù vào thứ Bảy (4/5/2019). Như vậy, tính cả thứ Bảy, Chủ Nhật, dịp lễ 30/4-1/5 được nghỉ 5 ngày.

nguoi lao dong duoc nghi bao nhieu ngay vao cac dip le tet nam 2019

Đối với lịch nghỉ lễ Quốc khánh (2/9/2019), người lao động được nghỉ 3 ngày. Do ngày lễ rơi vào thứ Hai, nếu cộng thêm 2 ngày nghỉ cuối tuần, người lao động được nghỉ tổng cộng 3 ngày, từ thứ Bảy (31/8/2019) đến thứ Hai (2/9/2019).

nguoi lao dong duoc nghi bao nhieu ngay vao cac dip le tet nam 2019

Các cơ quan không thực hiện lịch nghỉ thứ Bảy, Chủ Nhật hàng tuần sẽ căn cứ vào chương trình, kế hoạch cụ thể của đơn vị để bố trí lịch nghỉ phù hợp.

Bộ LĐTB-XH lưu ý, các cơ quan thực hiện lịch nghỉ trên cần bố trí sắp xếp các bộ phận làm việc hợp lý để giải quyết công việc liên tục, đảm bảo tốt công tác phục vụ nhân dân.

Đối với việc nghỉ các ngày lễ, Tết khác trong năm sẽ thực hiện theo quy định của Luật Lao động.

Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 quy định về nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 1 ngày (ngày 1 tháng 1 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 5 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 1 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 1 ngày (ngày 1 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 2 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 1 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 1 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 1 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

Căn cứ theo quy định trên thì vào ngày 30/4 và 1/5 dương lịch thì người lao động sẽ được nghỉ mà vẫn hưởng nguyên lương. Nếu vào ngày này mà người lao động vẫn phải đi làm thì người sử dụng lao động sẽ phải trả nguyên lương cộng với ít nhất 300% theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc bạn đang làm.

Quy định về những ngày nghỉ lễ, tết nêu trên áp dụng đối với tất cả người lao động, không phân biệt người lao động làm việc trong các cơ quan nhà nước, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài hay doanh nghiệp của tư nhân.

Theo Lương Đức/TBCK (tổng hợp)

 

 

Tags