Sở Tư pháp Thành phố Hồ Chí Minh báo cáo kết quả xác minh cuộc đấu giá lô đất bị Tân Hoàng Minh bỏ cọc
11:26 | 08/02/2022
DNTH: Báo cáo của Sở Tư pháp Thành phố Hồ Chí Minh khẳng định, không có sai sót về trình tự, thủ tục thực hiện cuộc đấu giá lô đất 3 - 12 khu đô thị Thủ Thiêm vừa bị Tập đoàn Tân Hoàng Minh bỏ cọc.
Sáng 7/2, trao đổi với phóng viên, bà Nguyễn Thị Mai, Phó Cục trưởng Cục Bổ trợ tư pháp (Bộ Tư pháp) cho biết, Sở Tư pháp Thành phố Hồ Chí Minh vừa có văn bản gửi tới Cục Bổ trợ tư pháp báo cáo toàn bộ quá trình tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất tại ô 3 - 12, thuộc Khu đô thị Thủ Thiêm (thành phố Thủ Đức) do Trung tâm dịch vụ đấu giá tài sản Thành phố Hồ Chí Minh thực hiện; Công ty TNHH Bất động sản Ngôi Sao Việt (đơn vị thuộc Tập đoàn Tân Hoàng Minh ) là doanh nghiệp trúng đấu giá với tổng số tiền 24.500 tỷ đồng.
Theo bà Mai, báo cáo của Sở Tư pháp Thành phố Hồ Chí Minh khẳng định, không có sai sót gì về trình tự, thủ tục thực hiện cuộc đấu giá lô đất trên.
"Vấn đề đặt ra bây giờ là giải quyết công việc của hậu đấu giá... phía Công ty Ngôi Sao Việt bỏ cọc, không mua đất thì áp dụng các chế tài và quy định trong hợp đồng đấu giá để xử lý", bà Mai nói.
Đối với lô đất 3 - 12 sau khi Công ty Ngôi Sao Việt hủy hợp đồng mua bán, bà Mai cho hay, UBND Thành phố Hồ Chí Minh sẽ có thẩm quyền quyết định cho tổ chức đấu giá lại hoặc bàn giao mục đích sử dụng khác.
Bà Mai đánh giá, lô đất được một doanh nghiệp thuộc Tân Hoàng Minh trả giá cao bất thường, song hủy hợp đồng mua bán đã gây ảnh hưởng xấu cho dư luận.
Hôm 25/1 vừa qua, Công ty Ngôi Sao Việt đã có văn bản chính thức xin bỏ cọc lô đất trúng đấu giá 3 - 12 ở Thủ Thiêm.
Trong văn bản gửi tới Thành ủy, UBND Thành phố Hồ Chí Minh, Cục Thuế, Trung tâm Phát triển quỹ đất và Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản Thành phố Hồ Chí Minh, Công ty Ngôi Sao Việt thừa nhận đây là bài học kinh nghiệm đắt giá của doanh nghiệp khi tham gia đấu giá về sau và sẽ tuân thủ các chế tài theo quy định. Khi thấy việc đấu giá sẽ dẫn đến những hệ lụy không tốt, doanh nghiệp này đã sẵn sàng từ bỏ số tiền cọc gần 600 tỷ đồng nhằm đảm bảo một phần sự ổn định của thị trường bất động sản.
Trước đó, ngày 10/12/2021, Công ty Ngôi Sao Việt (thuộc Tập đoàn Tân Hoàng Minh) trúng đấu giá lô đất 3 - 12 khu chức năng số 3 trong khu đô thị mới Thủ Thiêm, diện tích 10.060 m2 với giá 24.500 tỷ đồng (tính ra 2,45 tỷ đồng/m2 đất).
Sau khi trúng đấu giá, ngày 10/1/2022, ông Đỗ Anh Dũng (Chủ tịch HĐQT kiêm Tổng Giám đốc Tân Hoàng Minh) đã gửi tâm thư xin đơn phương chấm dứt hợp đồng mua bán đấu giá lô đất 3 - 12 đã trúng đấu giá và chấp nhận mọi chế tài theo quy định pháp luật.
Lãnh đạo Tân Hoàng Minh giải thích việc đơn phương chấm dứt hợp đồng nhằm bảo đảm một phần ổn định thị trường kinh doanh bất động sản, lợi ích của tập thể và của xã hội.
Về "động cơ" mua đấu giá lô đất với giá cao, ông Dũng cho rằng muốn góp sức nhỏ bé của mình để Thành phố Hồ Chí Minh có thêm động lực khắc phục khó khăn sau đại dịch. Vì vậy, ông quyết tâm tham gia đấu giá với mong muốn vừa tăng thêm nguồn thu cho ngân sách Thành phố Hồ Chí Minh vừa xây dựng một công trình điểm nhấn đẹp, văn minh, hiện đại, góp phần cải thiện bộ mặt kiến trúc đô thị của Thủ Thiêm.
Đáng chú ý, trong tâm thư, ông Dũng cũng gửi lời xin lỗi đến gửi đến lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, UBND Thành phố Hồ Chí Minh, vì đơn phương xin chấm dứt hợp đồng mua lô đất nêu trên.
Cũng liên quan đến Tập đoàn Tân Hoàng Minh, mới đây, Cơ quan CSĐT – Bộ Công an đã có văn bản gửi UBND thành phố Hà Nội và các sở ngành trực thuộc, đề nghị cung cấp tài liệu liên quan đến loạt dự án do tập đoàn này thực hiện tại địa phương này.
Các dự án gồm: D’.Le Pont D’ or Hoàng Cầu; D'. Palais Louis Nguyễn Văn Huyên; D'. Le Roi Soleil Quảng An, Tây Hồ; D’. San Raffles Hàng Bài; Tân Hoàng Minh Đại Cồ Việt – D’. Jardin Royal...
Theo Tiền Phong
Cùng chuyên mục
-
Tags:
- Nguyễn Thị Mai /
- sở tư pháp /
- bỏ cọc /
- khu đô thị /
- Tân Hoàng Minh /
- Thủ Thiêm /
- Chia sẻ:
-
-
-
Bình luận (0)
"Sửa Luật Kinh doanh bất động sản không nên dừng ở các quy định kỹ thuật"
DNTH: Sáng 6/8/2026. Tại Trung tâm Hội nghị Quốc gia, Hiệp hội Bất động sản ( VNREA) Tổ chức Hội thảo góp ý sửa đổi bổ sung Luật kinh doanh Bất động sản 2023. Theo Nghị quyết 21-NQ/TW, TS. Nguyễn Văn Khôi đưa ra 7 nhóm vấn đề trọng...
The Sentosa mang “thành phố trong vườn” phong cách Singapore đến tâm điểm xứ Thanh
DNTH: Gần 50% diện tích được phủ xanh giúp Singapore kiến tạo “thành phố trong vườn”, nơi thiên nhiên trở thành một phần của chất lượng sống. Từ cảm hứng đó, The Sentosa (Vinhomes Star City) mang đến một “vi khí hậu” chuẩn nhiệt...
Shophouse cửa ngõ Vinpearl Hòn Tre chinh phục nhà đầu tư nhờ lợi thế dòng khách 365 ngày/năm
DNTH: Sở hữu vị trí cửa ngõ kết nối đất liền với Vinpearl Hòn Tre, Lam Ngọc (Vinhomes Pearl Bay, Nha Trang) hội tụ những yếu tố cốt lõi của bất động sản thương mại: dòng khách hiện hữu, hệ sinh thái du lịch vận hành liên tục và dư...
Ecopark ra mắt phân khu đáp ứng nhu cầu giáo dục toàn diện cho trẻ tại Eco Retreat
DNTH: Rừng Phượng thuộc phân khu Mùa Lễ hội – nằm tại cửa ngõ đại đô thị Eco Retreat, được phát triển theo nguyên tắc tạo không gian giáo dục toàn diện cho trẻ nhỏ, với điểm nhấn là trường phổ thông liên cấp Edison rộng...
Nhiều khách hàng, nhà đầu tư quan tâm Dự án Phú Gia Royal Park Quy Nhơn
DNTH: Sáng 25.7, tại Khách sạn Mường Thanh (phường Pleiku, tỉnh Gia Lai), chương trình giới thiệu Dự án Phú Gia Royal Park Quy Nhơn với chủ đề “Nơi đại ngàn nối nhịp biển xanh” đã thu hút sự tham dự nhiều khách mời, nhà đầu tư tham...
Tổ hợp căn hộ S-Light Tower Nam Đà Nẵng bùng nổ sức hút trong ngày ra mắt
DNTH: Sự kiện ra mắt tổ hợp căn hộ S-Light Tower nhanh chóng trở thành tâm điểm chú ý của thị trường địa ốc khi thu hút gần 1.000 nhà đầu tư và bán hết 100% giỏ hàng, khẳng định sức nóng của bất động sản khu vực Nam Đà Nẵng.
Đô thị cuộc sống
-
20.000 tỷ đồng thất thoát mỗi năm do thuốc lá nhập lậu
-
Nghỉ Tết Nguyên đán 2027 sẽ kéo dài 7 hay 10 ngày?
-
Hà Nội: Tận tâm với hành khách từ những việc nhỏ
-
Đội CSGT số 5 tăng cường xử lý xe kinh doanh vận tải vi phạm
-
"Truyền cảm hứng - lan tỏa yêu thương” đến học sinh có hoàn cảnh khó khăn tại Ninh Bình
-
Công trình trường học tại Tổ hợp Times Square Hà Nội chính thức cất nóc và tăng tốc hoàn thiện
Sống khỏe
-
Cứu sống bệnh nhân nguy kịch sau tai nạn giao thông tại Campuchia
-
Ra mắt Kênh Sức Khỏe Ngày Nay Media và phát động Chương trình Ươm mầm nhân ái lần thứ hai
-
Khẳng định vai trò của y dược cổ truyền trong sự nghiệp chăm sóc sức khỏe nhân dân
-
Khảo sát của Herbalife với đa số người tiêu dùng thuộc thế hệ Gen Z và Millennials tại khu vực Châu Á - Thái Bình...
-
Phẫu thuật thành công, lấy lá lách nặng 3,5 kg cho cụ bà 69 tuổi
Thị trường
-
Ô tô cũ ế ẩm, giới buôn “có lời là bán”
-
"Lướt sóng" bất động sản thời điểm này 90% là thất bại
-
Ninh Thuận bứt phá ngoạn mục, trở thành “mỏ vàng” trong mắt nhà đầu tư
-
Bất động sản Việt Nam vẫn hấp dẫn nhà đầu tư nước ngoài
-
M&A bất động sản phía Nam nhộn nhịp trong mùa dịch
-
Ô tô giảm giá “chạy” tháng ngâu